HÃY CÙNG THẢO LUẬN-CHIA SẺ KIẾN THỨC ĐIỆN-ĐIỆN TỬ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
HÃY CÙNG THẢO LUẬN-CHIA SẺ KIẾN THỨC ĐIỆN-ĐIỆN TỬ

Trang bị điện - điện tử - ĐHGTVT

Trang ChínhTrang Chính  Ebook&SoftwareEbook&Software  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Các bác cho em hỏi cái nì?

Go down 
hang1988
h4b0n9
6 posters
Tác giảThông điệp
h4b0n9
Thành viên mới
Thành viên mới

Các bác cho em hỏi cái nì? Empty
Bài gửiTiêu đề: Các bác cho em hỏi cái nì?   Các bác cho em hỏi cái nì? EmptyWed 20 Aug 2008, 12:16 pm

Tại sao khi em hàn 1 đèn LED vào 1 cục pin 3V (pin 1.5V đèn ko sáng), tuy đèn sáng nhưng pin thì nóng bỏng --> die mặc dù em đã mắc thêm con trở.
Các bác có cách nào giúp e với! Thaks thanks...
hang1988
Thành Viên Tích cực
Thành Viên Tích cực
hang1988

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bác cho em hỏi cái nì?   Các bác cho em hỏi cái nì? EmptyWed 20 Aug 2008, 8:16 pm

h4b0n9 đã viết:
Tại sao khi em hàn 1 đèn LED vào 1 cục pin 3V (pin 1.5V đèn ko sáng), tuy đèn sáng nhưng pin thì nóng bỏng --> die mặc dù em đã mắc thêm con trở.
Chà bác hỏi vấn đề này thì em chưa gặp bao giờ!
Nhưng mà lắp vào cục 3V thì đèn nóng bỏng và hỏng pin!
Theo em nghĩ thì con led của bac tiêu hao công suất lớn quá ! Con led của bác nó là vật làm ngắn machhj dương âm của pin!
Bác nói lại trình tự bác làm thế nào mà nó thế! và nói rõ là led gì chịu dòng bao nhiều!
Cục pin của bác là pin nghép 2 pin 1.5V hay là nguyên cục 3V!
HaramaKuRoo
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bác cho em hỏi cái nì?   Các bác cho em hỏi cái nì? EmptyWed 20 Aug 2008, 9:17 pm

Chắc bác này mắc sai trở rui`. Chứ chỉ cần con trở 220 ohm mắc nt với pin là OK
h4b0n9
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bác cho em hỏi cái nì?   Các bác cho em hỏi cái nì? EmptyThu 21 Aug 2008, 11:57 am

Okie! mình làm dc rồi thanks các pác nhìu. Nhưng mà vãn còn 1 vấn đề nữa cần hỏi, đó là pin ko bị nóng nhưng hết rất nhanh, thế là sao hả các pác e pó tay
phuong1988
Thành Viên Tích cực
Thành Viên Tích cực

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bác cho em hỏi cái nì?   Các bác cho em hỏi cái nì? EmptyThu 21 Aug 2008, 5:16 pm

Vi hai cuc pin cua bac dong thap hon dong cua led! nen no nhanh het! neu pac ghep hai cuc pin 1,5 pin dong ho thi khong dung dc de thap sang led dau!
faith
Thành Viên Tích cực
Thành Viên Tích cực
faith

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bác cho em hỏi cái nì?   Các bác cho em hỏi cái nì? EmptyThu 21 Aug 2008, 8:27 pm

phuong1988 đã viết:
Vi hai cuc pin cua bac dong thap hon dong cua led! nen no nhanh het! neu pac ghep hai cuc pin 1,5 pin dong ho thi khong dung dc de thap sang led dau!
tại sao???pác thử jải thích rõ xem nào.LED dùng dòng bao nhiêu??dòng của pin là bao nhiêu???
Lần sau nhớ gõ có dấu nhé!!!
HaramaKuRoo
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bác cho em hỏi cái nì?   Các bác cho em hỏi cái nì? EmptyThu 21 Aug 2008, 10:59 pm

faith đã viết:
phuong1988 đã viết:
tại sao???pác thử jải thích rõ xem nào.LED dùng dòng bao nhiêu??dòng của pin là bao nhiêu???
Lần sau nhớ gõ có dấu nhé!!!

Điện áp ngưỡng của LED Vz= 1,7/ 2,2V , dòng điện I= 5mA /20mA
Còn Pin thì bạn có thể dùng đồng hồ VOM để ở thang mA để đo dòng của Pin (mình chưa thử nhưng chắc là dc :d)

Được sửa bởi HaramaKuRoo ngày Mon 25 Aug 2008, 10:49 am; sửa lần 1.
hang1988
Thành Viên Tích cực
Thành Viên Tích cực
hang1988

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bác cho em hỏi cái nì?   Các bác cho em hỏi cái nì? EmptyFri 22 Aug 2008, 10:01 pm

Cam on pac nhe!
[t]haohuu[t]
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửiTiêu đề: câu hỏi hooc   Các bác cho em hỏi cái nì? EmptyThu 28 Aug 2008, 6:28 am

h4b0n9 đã viết:
chào cả nhà ! tớ là tuấn nhân tiện đây tớ báo danh luôn, mới vào đêm 28/08/2008
câu hỏi này có nhiều đáp an lắm nếu bạn không chỉ rõ các linh kiện á !
theo mjnh cai đèn led của cậu đang bị đấu ngược nguồn vì căn bản led là 1 đèn bán dẫn nó giống như điện trở với chất cách điện là bóng đèn (mình nghĩ thế ) nếu bạn đấu ngược nguồn thì để đèn sáng cần 1 nguồn mạnh (vì dòng điện đi ngược theo với quy định mà , giống như bạn đang leo dốc ấy ) và dòng điện gần như đi trực tiếp không có trở kháng vì thế nên nguồn bị nóng bạn sẽ thấy rõ hơn nếu làm thí nghiệm nối 2 đầu nguồn điện bằng 2 vật liệu cách điện khác nhau dù sao thì nguồn vẫn nóng vì sự chuyển động của các e trong dòng điện là vô hạn khi có dòng diện tức sinh ra va chạm vật lý nguyên tử làm các e đập vào nhau gây ra ma sát và sinh ra điện đồng thời tỏa nhiệt . đó là ý kiến riêng của tớ các cậu thấy thế nào , nếu có chi thỳ xin các tiền bối chỉ giáo !!!
hang1988
Thành Viên Tích cực
Thành Viên Tích cực
hang1988

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bác cho em hỏi cái nì?   Các bác cho em hỏi cái nì? EmptyThu 28 Aug 2008, 7:59 am

Theo mình nghĩ với cục pin đấu 1,5V thì nó có dòng rất nhỏ khô.mình làm thì nghiệm rồi với 2 cực 1.5 mình ko thể làm sáng rực con Led lên được. Theo ý kiến của pac cũng không hẳn đúng. Nếu mà đấu ngược dòng thì Led sẽ không sáng ( dòng nho). Còn trường hợp dòng lớn thì Led sẽ dei luôn! vì mình phải phân cực thuận cho nó thì nó mới sáng được! vì nó giống như diode mà!
bác có ý kiến gì thì nói cho tôi biết nhé! mình cùng trao đôi!
HaramaKuRoo
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bác cho em hỏi cái nì?   Các bác cho em hỏi cái nì? EmptyFri 29 Aug 2008, 6:12 pm

Nếu muốn pin nóng thì chỉ cần mắc thêm con trở 220 ohm là OK, nhưng vấn đề là chỉ dc tầm 1 ngày là pin hết sạch lun (mặc dù mình đã tăng dòng của pin lên), đến là pó
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bác cho em hỏi cái nì?   Các bác cho em hỏi cái nì? Empty

Các bác cho em hỏi cái nì?
Trang 1 trong tổng số 1 trang